Cách tính thuế thu nhập của cá nhân khi bán nhà chung cư

      Cách tính thuế thu nhập cá nhân khi bán nhà chung cư

      Onehousing image
      6 phút đọc
      10/07/2023
      Tìm hiểu cách tính thuế thu nhập cá nhân khi bán căn hộ chung cư trong bài viết này. Xem hướng dẫn chi tiết về các quy định thuế, cách tính giá trị tài sản, và lợi ích thuế chi tiết trong bài viết sau!

      Bạn đang băn khoăn về cách tính thuế thu nhập cá nhân khi bán nhà chung cư? Hãy đọc bài viết này để tìm hiểu chi tiết về quy định về thuế, phí khi bán nhà chung cư. Hãy đảm bảo rằng bạn có đầy đủ thông tin và hiểu rõ quy trình, từ đó giúp bạn tiếp cận việc mua bán nhà chung cư một cách thông minh và an toàn.

      Bán nhà chung cư có phải nộp thuế thu nhập cá nhân hay không?

      Thuế thu nhập cá nhân là gì?

      Thuế thu nhập cá nhân là số tiền mà mỗi người phải đóng góp từ một phần thu nhập của mình, bao gồm lương và các nguồn thu khác, cho ngân sách nhà nước khi đã được tính toán để khấu trừ. Hệ thống thuế này không áp dụng cho những người có thu nhập thấp, nhằm tạo ra sự công bằng cho tất cả các cá nhân và giúp rút ngắn khoảng cách về mặt xã hội giữa các tầng lớp.

      Trả lời câu hỏi bán nhà chung cư có cần thiết phải nộp thuế thu nhập cá nhân hay không?

      Theo Điều 3 của Luật Thuế thu nhập cá nhân, các trường hợp thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản bao gồm:

      • Thu nhập từ việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất và các tài sản liên quan đến đất.
      • Thu nhập từ việc chuyển nhượng quyền sở hữu hoặc quyền sử dụng nhà ở.
      • Thu nhập từ quá trình chuyển nhượng quyền thuê đất hoặc quyền thuê mặt nước.
      • Bất kỳ thu nhập nào khác nhận được từ việc chuyển nhượng bất động sản dưới bất kỳ hình thức nào.

      Vì vậy, khi bán căn hộ chung cư, thu nhập thu được sẽ rơi vào các trường hợp phải chịu thuế như nêu trên.

      Đọc tiếp

      Thuế thu nhập cá nhân sau khi bán nhà sẽ được tính như thế nào?

      Thuế thu nhập cá nhân khi bán căn hộ chung cư được áp dụng công thức chung: thuế thu nhập cá nhân = thuế suất x thu nhập tính thuế.

      Trước tiên, tính thu nhập tính thuế bằng cách trừ các khoản giảm trừ như giảm trừ gia cảnh, giảm trừ cá nhân, từ thu nhập chịu thuế.


      Cách tính thuế thu nhập cá nhân khi mua bán nhà (Nguồn Luật sư X)

      Thuế suất áp dụng cho việc bán căn hộ chung cư được quy định tại Điều 29 Luật Thuế thu nhập cá nhân. Cụ thể, trong trường hợp chuyển nhượng quyền sở hữu hoặc sử dụng nhà ở (theo điểm b khoản 5 Điều 3), mức thuế suất là 2%.

      Từ đó, có thể kết luận rằng khi căn hộ chung cư không được coi là nhà ở duy nhất trong giao dịch chuyển nhượng, người bán sẽ phải nộp thuế thu nhập cá nhân với mức thuế suất 2% dựa trên giá chuyển nhượng căn hộ chung cư đó.

      Các khoản thuế phí cần phải trả khi mua nhà trực tiếp từ chủ đầu tư

      Khách hàng được miễn thuế thu nhập cá nhân khi bán nhà chung cư khi nào?

      Theo Luật Thuế thu nhập cá nhân Điều 4, việc mua bán chung cư được miễn thuế trong hai trường hợp sau đây:

      Mua bán giữa những người có mối quan hệ huyết thống, hôn nhân hoặc nuôi dưỡng, theo quy định tại Điều 3 Thông tư 111/2013/TT-BTC, bao gồm:

      • Vợ và chồng.
      • Cha mẹ và con.
      • Cha nuôi, mẹ nuôi và con nuôi.
      • Cha chồng, mẹ chồng và con dâu.
      • Bố vợ, mẹ vợ và con rể.
      • Ông nội, bà nội và cháu nội.
      • Ông ngoại, bà ngoại và cháu ngoại.
      • Anh chị em ruột.

      Trường hợp bất động sản được tạo lập trong thời kỳ hôn nhân và khi ly hôn, việc phân chia tài sản này theo thỏa thuận hoặc quyết định của tòa án cũng được miễn thuế.

      Trong trường hợp người chuyển nhượng chỉ sở hữu duy nhất một chung cư hoặc quyền sử dụng đất ở, theo điểm b, khoản 1 của Điều 3 Thông tư 111/2013/TT-BTC. Điều này được áp dụng cho nguồn thu nhập từ việc chuyển nhượng nhà ở, tài sản gắn liền với đất ở và quyền sử dụng đất ở của mỗi cá nhân tại Việt Nam.

      Tuy nhiên, để được miễn thuế, cá nhân cần đáp ứng các điều kiện sau đây:

      • Chỉ sở hữu một căn chung cư duy nhất.
      • Xác định quyền sở hữu nhà ở hoặc quyền sử dụng đất ở dựa trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và những tài sản khác có gắn liền với đất.
      • Trong trường hợp chuyển nhượng có chung quyền sở hữu, quyền sử dụng đất ở hoặc chỉ cá nhân chưa có quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở tại nơi khác đều được miễn thuế.
      • Thời điểm để xác định quyền sử dụng đất ở, quyền sở hữu nhà ở là ngày cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và quyền sở hữu nhà ở cùng tài sản khác gắn liền với mảnh đất. Trong trường hợp cấp lại, cấp đổi theo quy định của pháp luật về đất đai, thì thời điểm xác định quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở sẽ được tính từ thời điểm cấp Giấy chứng nhận trước khi được cấp lại hoặc cấp đổi.

      Ngoài ra, nếu cá nhân có quyền hoặc chung quyền sở hữu một chung cư duy nhất nhưng chỉ có thể chuyển nhượng có một phần, thì phần chuyển nhượng đó không được miễn thuế.

      Thu nhập cá nhân khi bán nhà chung cư được tính thuế như thế nào?

      Theo Điều 29 của Luật Thuế thu nhập cá nhân, thuế đối với thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản tại Việt Nam của cá nhân không cư trú được tính dựa trên giá chuyển nhượng bất động sản nhân với mức thuế suất 2%.

      Do đó, khi bán nhà chung cư, cá nhân sẽ phải chịu thuế với mức thuế suất là 2%. Cá nhân không cư trú và thu nhập được xác định dựa trên giá chuyển nhượng bất động sản. Trong trường hợp này, thuế thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản tại Việt Nam sẽ là 2%.

      Đối với cá nhân đang chuyển nhượng căn hộ chung cư hoặc chung cư không phải là nhà ở duy nhất, cũng vẫn sẽ phải đóng thuế theo quy định với mức thuế suất là 2%.

      Cách tính thuế được căn cứ vào khoản 1, 2, 3 của Điều 14 của Luật Thuế thu nhập cá nhân. Theo đó:

      Thu nhập chịu thuế từ chuyển nhượng bất động sản được tính bằng giá chuyển nhượng bất động sản trừ đi giá mua bất động sản và các chi phí liên quan. Giá chuyển nhượng bất động sản là giá theo hợp đồng tại thời điểm chuyển nhượng, giá mua bất động sản là giá theo hợp đồng tại thời điểm mua, và các chi phí liên quan được trừ căn cứ vào chứng từ, hoá đơn theo quy định của pháp luật.

      Trong trường hợp không xác định được giá mua và chi phí liên quan, thu nhập chịu thuế sẽ được xác định là giá chuyển nhượng bất động sản.

      Chính phủ quy định nguyên tắc và phương pháp xác định giá chuyển nhượng bất động sản trong trường hợp không xác định được giá chuyển nhượng hoặc giá chuyển nhượng quyền sử dụng đất ghi trên hợp đồng thấp hơn khung giá đất do Uỷ ban nhân dân đã công bố có hiệu lực tại thời điểm giao dịch.

      Trên đây là bài viết của OneHousing về những khoản thuế, phí khi bán nhà chung cư và những thông tin pháp luật đi kèm. Hy vọng với những thông tin trên sẽ giúp bạn đọc có được những hiểu biết và ra được quyết định đúng đắn cho việc mua bán căn hộ của mình.

      Bài viết chỉ mang tính chất tham khảo, OneHousing không chịu trách nhiệm về những trường hợp tự ý áp dụng mà không có sự tư vấn của Pro Agent..

      Xem thêm

      Cập nhật cách tính thuế mới nhất khi chuyển nhượng bất động sản 2023

      Mua bán nhà với OneHousing: Những giấy tờ cần bạn cần chuẩn bị

      Chia sẻ ngay!
      Chia sẻ kiến thức bất động sản
      Chia sẻ kiến thức bất động sản
      Đóng góp kinh nghiệm của bạn bằng cách viết bài trên diễn đàn Cửa Sổ BĐS
      Thống kê diễn đàn
      Chuyên mục
      28
      Chủ đề
      25.6K
      Bình luận
      37.7K
      Hashtag
      43K

      Công ty Cổ phần One Mount Real Estate là thành viên của One Mount Group. Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp, mã số doanh nghiệp: 0109178175. Đăng ký lần đầu: ngày 11/05/2020, Cấp bởi: Sở Kế hoạch và Đầu tư Thành phố Hà Nội. Loại hình website: Sàn giao dịch TMĐT, Website khuyến mại trực tuyến
      Lĩnh vực kinh doanh: Bất động sản, Phiếu mua hàng, phiếu sử dụng dịch vụ, Thẻ khách hàng thường xuyên, sản phẩm, dịch vụ khác.
      Tên người chịu trách nhiệm: Quách Thị Hồng Nhung
      Thông tin điện tử nội bộ và mạng xã hội
      Chịu trách nhiệm quản lý nội dung: Nguyễn Lê Thanh
      Số giấy phép thiết lập mạng xã hội: Số 371/GP-BTTTT
      Ngày cấp: 04/10/2023
      Cơ quan cấp phép: Bộ Thông tin và Truyền thông

      © 2021 Bản quyền thuộc về OneHousing.vn

                                                                                                                    onehousing chứng nhận bộ công thương